1.0

KUTHIBITISHWA KAZINI

Imetolewa na Ofisi ya Rais, Tume ya Utumishi wa
Umma

Ndugu msomaiji wiki iliyopita tuliangalia umuhimu wa kusajili
walimu katika Utumishi wa Umma. Leo tutaendelea kuelezea
uthibishwaji kazini kwa walimu kama sehemu ya ufafanuzi juu
ya mswali yaliyoulizwa na baadhi ya wasomaji wetu. Ajira ya
mwalimu haikamiliki hadi awe amethibitishwa kazini. Mara
mwalimu anapoajiriwa hujaza mkataba na mwajiri wake na
kwenye mkataba ameelezwa wazi kuwa atakuwa katika kipindi
cha majaribio (probation period) kisichozidi miezi 12.
madhumuni ya kipindi cha majaribio ni kutoa nafasi ya
kutathmini uwezo wa mwalimu wa kufanya kazi na kama
anastahili kuajiriwa katika utumishi wa umma. Mwisho wa
kipindi cha majaribio, mwalimu anayeonyesha kumudu vizuri

majukumu yake atapewa barua ya kuthibitishwa kazini.

JE, MWALIMU HUTHIBITISHWA KAZINI NA NANI?

Tofauti na makundi mengine ya watumishi wa umma ambayo
mwajiri na mamlaka ya ajira ni huyo huyo, kwa walimu waajiri
wao ni wengi na mamlaka yao ya ajira na nidhamu ni Idara ya
Utumishi wa Walimu(TSD). TSD ndiyo humthibitisha kazini
mwalimu. Hii ni kwa mujibu wa sheria ya Utumishi wa Umma
Na. 8 ya 2002 kifungu 6(4) na Kanuni Na. 6(h) ya kanuni za
Utumishi wa Umma, 2003.



2.0 JE, NI UTARATIBU GANI HUTUMIKA ILI MWALIMU
AWEZE KUTHIBITISHWA KAZINI?

Ili mwalimu aweze kuthibitishwa kazini zipo hatua kadhaa za
kufuata. Hatua ya kwanza ni msimamizi au mwajiri wa mwalimu
kutoa taarifa ya utendaji kazi wa mwalimu kwa mamlaka ya ajira
(TSD) miezi mitatu kabla ya kipindi cha majaribio kwisha. Katibu
TSD wilaya atawasilisha mapendekezo ya walimu kuthibitishwa
kazini kwa kamati ya wilaya ambayo nayo hutoa maoni yake kwa
kamati ya mkoa (TSD). Kamati ya mkoa hutoa maamuzi na Katibu
TSD mkoa huwaandikia barua za kuthibitishwa kazini walimu wote

waliokubaliwa.

Mwalimu hataweza kuthibitishwa kazini iwapo atashindwa
kudhihirisha kuwa anamudu majukumu ya ajira yake katika muda
wa majaribio. Mwalimu anaweza kuongezewa muda wa kipindi cha
majaribio mara moja tu kwa muda usiozidi nusu ya kipindi cha
majaribio cha mwanzo mradi tu kuwe na matumaini ya kuboresha
utendaji. Iwapo mwalimu atashindwa kudhihirisha kumudu

majukumu yake ataondolewa kazini.



3.0 JE NI LAZIMA WALIMU WOTE KUWA NA BARUA ZA
KUTHIBITISHWA KAZINI?

Walimu wote walioanza kazi tarehe 1.1.1988 na baada ya hapo ni
lazima kuwa na barua za kuthibitishwa kazini. Walimu walioanza
kazi kabla ya tarehe 1.1.1988 si lazima wawe na barua za
kuthibishwa kazini kwa kuwa kanuni Na 58 ya zilizokuwa kanuni za

TSC, 1990 ziliwasamehe kuwa na barua hizo.

4.0 NINI FAIDA AU MADHARA YA KUTOTHIBITISHWA
KAZINI?

Kuthibitishwa kazini ni haki ya mwalimu. Mwalimu aliyethibitishwa
kazini anajiamini zaidi, ana haki ya kupandishwa vyeo au kupewa
madaraka mengine kazini. Wakati wa kustaafu kwa hiari, lazima
au ugonjwa, mwalimu atalazimika kutoa barua ya kuthibitishwa
kazini ili aandaliwe mafao yake ya kustaafu. Hata inapotokea
bahati mbaya mwalimu amefariki, barua ya kuthibitishwa kazini ni
moja ya vielelezo muhimu katika kuandaa mirathi. Mwalimu asiye
na barua ya kuthibitishwe kazini atakosa haki zake za kiutumishi

na kusumbuka pasipo sababu.



5.0 CHANGAMOTO:
Idara ya Utumishi wa walimu katika kushughulikia suala la

kuthibitisha walimu kazini imekumbana na changamoto zifuatazo:-

(i) Baadhi ya walimu kutokuthibitishwa kazini kwa muda mrefu
na kutokujua umuhimu wake.

(ii) Baadhi ya waajiri kushindwa kuwasilisha kwenye mamlaka
ya ajira ya walimu utendaji kazi wa walimu wanaotakiwa
kuthibitishwa kazini.

(iii) Baadhi ya waajiri kutokujua/kutokuzingatia wajibu wao wa
kuhakikisha kuwa walimu wao wanathibitishwa kazini.

(iv) Walimu kutojua mamlaka inayowaandikia barua za
kuthibitishwa kazini.

6.0 HATUA ZA KUKABILIANA NA CHANGAMOTO:

(i) Waajri wahakikishe kuwa walimu walio chini yao
wamethibitishwa kazini kwa mujibu wa kanuni Na.14 ya
kanuni za Utumishi wa Umma.

(i) Waajiri watoe taarifa za utendaji kazi za walimu na kwa
wakati kwa mamlaka yao ya ajira.

(iii) Makatibu TSD Mikoa na Wilaya wahakikishe kuwa
kuthibitisha kazini walimu ni zoezi/ajenda ya kudumu katika
vikao vyao.

(iv) Kila mwalimu ahakikishe ana barua ya kuthibitishwa kazini
isipokuwa wale walioanza kabla ya tarehe 1.1.1988 ambao
wamesamehewa na kanuni 58 ya kanuni za TSC, 1990,



Ikiwa una maoni, ushauri au maswali tafadhali tuandikie:-
Katiibu,

Ofisi ya Rais, Tume ya Utumishi wa Umma,
S.L.P. 9143,

Dar es Salaam.



